DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 45
Lượt khách: 1
Tìm kiếm tin tức

Vấn đề bồi thường khi Nhà nước giải phóng mặt bằng

Gia đình tôi có mua 1 mảnh đất nằm ngoài mặt đường. Năm 2010 nhà nước giải phóng mặt bằng mở rộng đường, các hộ gia đình xung quanh đã được đền bù và mua đất ở chỗ khác. Riêng gia đình tôi thì không có bất cứ thông tin gì về vụ việc này. Tôi đã viết đơn gửi cho cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh, cấp trung ương nhưng đều không có thông tin phản hồi gì về số tiền đền bù. Vậy trong trường hợp này tiếp theo gia đình tôi cần phải làm gì để được hưởng đền bù như các hộ xung quanh? Cơ quan nào sẽ chịu trách nhiệm giải quyết cho gia đình tôi?

Với vấn đề trên,  Luật sư Cao Sỹ Nghị – Trưởng Văn phòng Luật sư Cao tư vấn cho ông như sau:

 Trước khi thu hồi đất, cơ quan có thẩm quyền phải thông báo thu hồi đất cho người có đất thu hồi biết. Nội dung thông báo thu hồi đất bao gồm kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm.

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 69 Luật đất đai thì “…thông báo thu hồi đất được gửi đến từng người có đất thu hồi…”. Ngoài ra, trước khi thu hồi đất để làm đường công cộng thì sẽ có nhiều trình tự, thủ tục pháp luật quy định phải hoàn thành và nhiều cơ quan, bộ phận chức năng tiến hành thực hiện. Vì vậy, trường hợp hợp bạn hỏi có vẻ bất thường khi các hộ xung quanh đãđược đền bù mà riêng gia đình ông thì không có bất cứ thông tin gì về vụ việc này dù bạn đã đã viết đơn gửi cho cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh, cấp trung ương.

Cơ quan giải quyết, phương án tiến hành:

Thông thường với trường hợp như ông nêu thì thẩm quyền ra quyết định thu hồi đất thuộc về UBND huyện (theo điểm a khoản 2 Điều 66 Luật Đất đai).

 Do bạn đã gửi văn bản nhưng các cấp không có phản hồi, vì vậy bạn nên gặp trực tiếp UBND huyện để biết cụ thể. Ngoài ra bạn cũng có thể gặp đại diện UBND cấp huyện hoặc kể cả cấp xã trong các buổi tiếp dân để trao đổi về trường hợp của mình.

Lưu ý:Nếu ông muốn được hưởng đền bù như các hộ xung quanh thì ông phải chứng minh được với cơ quan thẩm quyền là đất đai, tài sản của ông cũng có điều kiện đền bù tương tự như họ.

 

(Nguồn: thuvienphapluat.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Sinh con thứ ba bị xử phạt như thế nào? (12/10/2015)
Đối tượng phải làm thủ tục khai báo tạm vắng (12/10/2015)
Chính sách hỗ trợ nhà ở được tính từ thời điểm nào? (12/10/2015)
Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế Gia trị gia tăng. (3/10/2015)
Đối tượng được tính lương hưu theo chế độ chuyển ngành (2/10/2015)
Có được bảo lãnh vay vốn bằng quyền sử dụng đất? (2/10/2015)
Các đối tượng được miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân năm 2016. (1/10/2015)
Quyền và nghĩa vụ khi mua tài sản thế chấp qua đấu giá. (30/9/2015)
Thu hồi đất nông nghiệp khi chuyển khẩu khỏi địa phương (30/9/2015)
Có bắt buộc nộp sổ KCB khi thanh toán chế độ ốm đau? (30/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh lương hưu GV mầm non (30/9/2015)
Chuyển đất lúa sang sản xuất kinh doanh phải thuê đất (29/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng (29/9/2015)
Đất sử dụng trước 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất? (29/9/2015)
Chế độ trợ cấp hàng tháng với người bị địch bắt tù, đày (29/9/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Tuyển chọn tư vấn cho hoạt động 6.3.1.2
Hòa giải ở cơ sở: Cần sửa đổi để tăng cường vai trò của các tổ chức xã hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design