DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 67
Lượt khách: 1
Tìm kiếm tin tức

Chuyển đất lúa sang sản xuất kinh doanh phải thuê đất

Ông Nguyễn Tấn Hưng (tỉnh Đồng Tháp) hỏi: Khi cơ quan có thẩm quyền đã cho phép chuyển mục đích sử dụng từ đất lúa sang đất sản xuất kinh doanh thì có phải chuyển sang hình thức thuê đất không? Vấn đề này được quy định cụ thể như thế nào trong Luật Đất đai hiện hành?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của ông Hưng như sau:

Khi cơ quan có thẩm quyền đã cho phép chuyển mục đích sử dụng từ đất lúa sang đất sản xuất kinh doanh thì phải chuyển sang hình thức thuê đất theo quy định tại Điều 56 của Luật Đất đai và người sử dụng đất phải nộp tiền thuê đất hàng năm hoặc nộp một lần cho cả thời gian thuê theo mục đích sau khi chuyển mục đích theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 17 Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.

Việc chuyển mục đích sử dụng từ đất lúa sang mục đích khác phải căn cứ quy định tại Điều 52 của Luật Đất đai và phải đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 58 của Luật Đất đai.

(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng (29/9/2015)
Đất sử dụng trước 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất? (29/9/2015)
Chế độ trợ cấp hàng tháng với người bị địch bắt tù, đày (29/9/2015)
Bốn lưu ý về công chứng hợp đồng đất. (27/9/2015)
Vi phạm nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con. (26/9/2015)
Cán bộ cấp xã không đủ tuổi tái cử có được hưởng chế độ? (23/9/2015)
Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình (23/9/2015)
Cách xác định tỷ lệ tổn thương đối với bệnh binh (23/9/2015)
Gỡ vướng về cấp đổi thẻ BHYT khi chuyển chỗ ở (23/9/2015)
Cấp đổi bằng lái xe khi không rõ ngày tháng sinh (23/9/2015)
Quy định về xác định dân tộc trên Giấy khai sinh (23/9/2015)
Thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh (23/9/2015)
Giấy tờ có thể thay CMND khi đi máy bay (23/9/2015)
Hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản (23/9/2015)
Chế độ phụ cấp lương trong doanh nghiệp (23/9/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Tuyển chọn tư vấn cho hoạt động 6.3.1.2
Hòa giải ở cơ sở: Cần sửa đổi để tăng cường vai trò của các tổ chức xã hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design