DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 57
Lượt khách: 1
Tìm kiếm tin tức

Đất sử dụng trước 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất?

Năm 1992, gia đình bà Lương Lan (lantnsc@...) nhận chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay, được UBND xã xác nhận. Đất có nguồn gốc là đất đồi, khai phá để làm nhà ở từ năm 1980. Hiện gia đình bà muốn làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, vậy gia đình bà có phải nộp tiền sử dụng đất không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp thửa đất của gia đình bà Lan có giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở năm 1992 (trước ngày 15/10/1993), đã được UBND cấp xã xác nhận là sử dụng từ năm 1980 (trước ngày 15/10/1993) thì việc nộp tiền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 103 của Luật Đất đai.

Trường hợp sử dụng đất ổn định từ trước ngày 15/10/1993 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1, Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai thì việc nộp tiền sử dụng đất thực hiện theo quy định tại Điều 6 của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất.

(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Chế độ trợ cấp hàng tháng với người bị địch bắt tù, đày (29/9/2015)
Bốn lưu ý về công chứng hợp đồng đất. (27/9/2015)
Vi phạm nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con. (26/9/2015)
Cán bộ cấp xã không đủ tuổi tái cử có được hưởng chế độ? (23/9/2015)
Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình (23/9/2015)
Cách xác định tỷ lệ tổn thương đối với bệnh binh (23/9/2015)
Gỡ vướng về cấp đổi thẻ BHYT khi chuyển chỗ ở (23/9/2015)
Cấp đổi bằng lái xe khi không rõ ngày tháng sinh (23/9/2015)
Quy định về xác định dân tộc trên Giấy khai sinh (23/9/2015)
Thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh (23/9/2015)
Giấy tờ có thể thay CMND khi đi máy bay (23/9/2015)
Hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản (23/9/2015)
Chế độ phụ cấp lương trong doanh nghiệp (23/9/2015)
Không bắt buộc mua bảo hiểm khi vay gói 30.000 tỷ (23/9/2015)
Các khoản phụ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế (23/9/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Tuyển chọn tư vấn cho hoạt động 6.3.1.2
Hòa giải ở cơ sở: Cần sửa đổi để tăng cường vai trò của các tổ chức xã hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design