DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 55
Lượt khách: 1
Tìm kiếm tin tức

Đối tượng được tính lương hưu theo chế độ chuyển ngành

Ông Đồng Xuân Tình (tỉnh Đồng Nai) sinh năm 1958, tham gia quân đội từ tháng 3/1979 đến tháng 11/1986 thì phục viên, tổng thời gian phục vụ trong quân đội là 7 năm 8 tháng chưa hưởng trợ cấp. Tháng 3/1987, ông Tình tham gia công tác tại xã Tức Tranh, huyện Phú Lương, tỉnh Thái Nguyên, đến tháng 11/1995 xin nghỉ việc. Tháng 2/1996, ông cùng gia đình vào miền Nam sinh sống. Tháng 6/1998 làm việc tại xã Cẩm Đường, huyện Long Thành, tỉnh Đồng Nai và đến tháng 2/2014 nghỉ việc. Ông Tình có thời gian đóng BHXH bắt buộc tại xã Cẩm Đường là 13 năm 9 tháng, tổng thời gian công tác của ông để hưởng BHXH là 21 năm 7 tháng. Do sức khỏe yếu, ông xin giám định sức khỏe để nghỉ hưu trước tuổi. Qua giám định y khoa ông Tình bị giảm trên 70% sức lao động, được BHXH tỉnh Đồng Nai cho nghỉ hưu và tính lương hưu theo năm đóng BHXH trừ thời gian nghỉ trước tuổi, nhưng khi tính lương hưu ông được tính theo mức lương cuối cùng khi nghỉ công tác tại địa phương. Ông Tình hỏi, ông có được tính trợ cấp thâm niên đối với thời gian phục vụ trong quân đội tại thời điểm nghỉ hưu để làm cơ sở tính lương hưu không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời ông Đồng Xuân Tình như sau:

Theo quy định tại Khoản 7, Điều 34 Nghị định số 68/2007/NĐ-CPngày 19/4/2007 của Chính phủ nay đã được sửa đổi tại Khoản 4, Điều 1 Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 8/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân thì đối tượng được áp dụng tính lương hưu theo chế độ chuyển ngành là sỹ quan chuyển ngành sang làm việc trong biên chế tại các cơ quan Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội hưởng lương từ ngân sách Nhà nước, doanh nghiệp Nhà nước.

Đối chiếu với quy định nêu trên, ông Tình có thời gian phục vụ trong quân đội được phục viên về xã nên ông không thuộc đối tượng được áp dụng tính lương hưu theo chế độ chuyển
(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Có được bảo lãnh vay vốn bằng quyền sử dụng đất? (2/10/2015)
Các đối tượng được miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân năm 2016. (1/10/2015)
Quyền và nghĩa vụ khi mua tài sản thế chấp qua đấu giá. (30/9/2015)
Thu hồi đất nông nghiệp khi chuyển khẩu khỏi địa phương (30/9/2015)
Có bắt buộc nộp sổ KCB khi thanh toán chế độ ốm đau? (30/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh lương hưu GV mầm non (30/9/2015)
Chuyển đất lúa sang sản xuất kinh doanh phải thuê đất (29/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng (29/9/2015)
Đất sử dụng trước 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất? (29/9/2015)
Chế độ trợ cấp hàng tháng với người bị địch bắt tù, đày (29/9/2015)
Bốn lưu ý về công chứng hợp đồng đất. (27/9/2015)
Vi phạm nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con. (26/9/2015)
Cán bộ cấp xã không đủ tuổi tái cử có được hưởng chế độ? (23/9/2015)
Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình (23/9/2015)
Cách xác định tỷ lệ tổn thương đối với bệnh binh (23/9/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Tuyển chọn tư vấn cho hoạt động 6.3.1.2
Hòa giải ở cơ sở: Cần sửa đổi để tăng cường vai trò của các tổ chức xã hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design