DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 60
Lượt khách: 1
Tìm kiếm tin tức

Thu hồi đất nông nghiệp khi chuyển khẩu khỏi địa phương

Đối với đất sản xuất nông nghiệp, trường hợp đã chuyển khẩu đi thành phố, ra nước ngoài sinh sống mà không còn nhu cầu sử dụng đất hoặc cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế thì Nhà nước thu hồi đất để cho thuê, giao cho hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu sử dụng. Theo phản ánh của bà Phạm Hồng Khuê (diachinhdailoc@...), tại địa phương của bà thực hiện giao đất sản xuất lúa theo Nghị định 64/CP, thời gian giao đất lúa là 20 năm và đến tháng 9/2015 là hết hạn sử dụng đất. Tuy nhiên, theo Luật Đất đai 2013 thì thời hạn sử dụng đất là 50 năm. Bà Khuê muốn biết, những người được cấp đất đến tháng 9/2015 theo quy định cũ, hiện nay không có mặt tại địa phương, không còn trực tiếp sản xuất trên đất (như đi nước ngoài, chết, chuyển khẩu đi thành phố sinh sống...) và các trường hợp trước kia còn nhỏ, được giao đất, hiện nay là cán bộ, công chức thì có tiếp tục được giao đất nữa không? Nếu thu hồi hay tiếp tục giao lại đất thì căn cứ quy định nào? Hiện tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất ở địa phương của bà Khuê đang thực hiện chỉnh lý Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau dồn điền đổi thửa. Văn phòng đã chỉnh lý cả các trường hợp không có mặt tại địa phương thành thời hạn sử dụng đất 50 năm và các trường hợp được giao đất trước đây, hiện nay là cán bộ, công chức. Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất thực hiện như vậy có đúng không? Đối với trường hợp sinh sau thời điểm giao đất theo Nghị định 64/CP (năm 1995) thì có được giao đất không? Nếu giao đất thì sẽ lấy quỹ đất ở đâu?

Vấn đề bà Khuê hỏi, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 126 của Luật Đất đai, khi hết thời hạn sử dụng đất, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng.

Trong trường hợp hộ gia đình, cá nhân đã chuyển khẩu đi thành phố, chuyển khẩu đi nước ngoài sinh sống mà không còn nhu cầu sử dụng đất hoặc cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế thì Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại Điểm b và Điểm c, Khoản 1, Điều 65 của Luật Đất đai để giao đất, cho thuê đất đối với hộ gia đình, cá nhân khác có nhu cầu sử dụng.

Trình tự thủ tục thu hồi đất quy định tại Điều 65 của Nghị định số43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.

Đối với trường hợp cán bộ, công chức trước kia còn nhỏ, được giao đất để sản xuất nông nghiệp nay hết hạn sử dụng đất mà họ vẫn có nhu cầu sử dụng để sản xuất nông nghiệp thì vẫn tiếp tục được sử dụng đất theo thời hạn quy định.

Đối với nội dung hỏi về trường hợp Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất đang thực hiện việc chỉnh lý Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi dồn điền đổi thửa, do bà Khuê không nêu nội dung cụ thể và hồ sơ kèm theo nên Bộ Tài nguyên và Môi trường không đủ căn cứ để trả lời.

Đối với các trường hợp sinh sau thời điểm giao đất theo Nghị định 64/CP (năm 1995) đến nay, nếu quỹ đất nông nghiệp của địa phương vẫn còn thì căn cứ theo quy định tại Điều 54 và Điều 56 của Luật Đất đai để thực hiện việc giao đất, cho thuê đất đối với các đối tượng đó.

(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Có bắt buộc nộp sổ KCB khi thanh toán chế độ ốm đau? (30/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh lương hưu GV mầm non (30/9/2015)
Chuyển đất lúa sang sản xuất kinh doanh phải thuê đất (29/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng (29/9/2015)
Đất sử dụng trước 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất? (29/9/2015)
Chế độ trợ cấp hàng tháng với người bị địch bắt tù, đày (29/9/2015)
Bốn lưu ý về công chứng hợp đồng đất. (27/9/2015)
Vi phạm nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con. (26/9/2015)
Cán bộ cấp xã không đủ tuổi tái cử có được hưởng chế độ? (23/9/2015)
Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình (23/9/2015)
Cách xác định tỷ lệ tổn thương đối với bệnh binh (23/9/2015)
Gỡ vướng về cấp đổi thẻ BHYT khi chuyển chỗ ở (23/9/2015)
Cấp đổi bằng lái xe khi không rõ ngày tháng sinh (23/9/2015)
Quy định về xác định dân tộc trên Giấy khai sinh (23/9/2015)
Thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh (23/9/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Tuyển chọn tư vấn cho hoạt động 6.3.1.2
Hòa giải ở cơ sở: Cần sửa đổi để tăng cường vai trò của các tổ chức xã hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design