DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 55
Lượt khách: 1
Tìm kiếm tin tức

Quyền và nghĩa vụ khi mua tài sản thế chấp qua đấu giá.

Anh Nguyễn Văn Đông dự định mua lại tài sản trên đất thuê của Công ty cho thuê đất. Tài sản đang thế chấp cho ngân hàng vay vốn, do không trả được nợ bị ngân hàng kiện và tòa án tuyên phát mãi để thu nợ cho ngân hàng). Quyền và nghĩa vụ của anh Đông khi mua tài sản qua đấu giá. Anh Đông có phải thực hiện nghĩa vụ phải trả tiền nợ thuê lại đất của Công ty cho thuê đất đó không?

Về vấn đề của anh Đông, chuyên gia tư vấn như sau:

     Theo Khoản 2 Điều 68 Nghị định 163/2006/NĐ-CP ngày 29/12/2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm quy định về xử lý tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp không có thoả thuận về phương thức xử lý đó là:

       Trong trường hợp chỉ thế chấp tài sản gắn liền với đất mà không thế chấp quyền sử dụng đất thì khi xử lý tài sản gắn liền với đất, người mua, người nhận chính tài sản gắn liền với đất đó được tiếp tục sử dụng đất. Quyền và nghĩa vụ của bên thế chấp trong hợp đồng về quyền sử dụng đất giữa bên thế chấp và người sử dụng đất được chuyển giao cho người mua, người nhận chính tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp có thoả thuận khác”.

Theo quy định trên, sau khi mua tài sản gắn liền với đất thuê của công ty mà bạn định thuê, bạn có toàn bộ quyền của chủ sở hữu tài sản trên đất theo quy định của pháp luật, đồng thời được quyền tiếp tục thuê đất theo đúng thời hạn, phương thức thuê mà công ty đó đã thỏa thuận với bên cho thuê (trừ trường hợp bạn có thỏa thuận lại với bên cho thuê đất).

Về quyền của anh Đông với tư cách là cá nhân sử dụng đất: (Theo Điều 179 Luật Đất Đai năm 2013)

 * Nếu đất được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê:

- Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

- Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác;

- Chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật;

- Cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân khác, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư tại Việt Nam thuê quyền sử dụng đất;

- Cá nhân sử dụng đất có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

- Tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 174 của Luật này; tặng cho quyền sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 186 của Luật này;

- Thế chấp quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

- Góp vốn bằng quyền sử dụng đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh;

- Trường hợp đất thuộc diện thu hồi để thực hiện dự án thì có quyền tự đầu tư trên đất hoặc cho chủ đầu tư dự án thuê quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất với chủ đầu tư dự án để thực hiện dự án theo quy định của Chính phủ.

* Nếu đất được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm:

- Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

- Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

- Để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

- Cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật về dân sự;

- Thế chấp bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

- Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê trong thời hạn thuê đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.

Việc công ty cho thuê đất còn nợ tiền thuê đất:

- Nếu nợ tiền thuê đất trong thời gian trước đây (khi bên A đang còn sử dụng đất thuê): Nếu hai bên không có thỏa thuận khác thì nghĩa vụ trả tiền thuê đất là của bên A.

- Nếu nợ tiền thuê đất thời gian còn lại (tính từ thời điểm bạn sẽ sử dụng đất đến hết thời gian thuê): Nếu không có thỏa thuận khác thì bạn sẽ tiếp tục thực hiện nghĩa vụ của hợp đồng thuê trong đó có nghĩa vụ trả tiền thuê đất hàng năm/hoặc trả tiền thuê đất cho thời gian thuê còn lại.

                                                                 ./.

(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Thu hồi đất nông nghiệp khi chuyển khẩu khỏi địa phương (30/9/2015)
Có bắt buộc nộp sổ KCB khi thanh toán chế độ ốm đau? (30/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh lương hưu GV mầm non (30/9/2015)
Chuyển đất lúa sang sản xuất kinh doanh phải thuê đất (29/9/2015)
Bộ LĐTBXH trả lời về điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng (29/9/2015)
Đất sử dụng trước 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất? (29/9/2015)
Chế độ trợ cấp hàng tháng với người bị địch bắt tù, đày (29/9/2015)
Bốn lưu ý về công chứng hợp đồng đất. (27/9/2015)
Vi phạm nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con. (26/9/2015)
Cán bộ cấp xã không đủ tuổi tái cử có được hưởng chế độ? (23/9/2015)
Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình (23/9/2015)
Cách xác định tỷ lệ tổn thương đối với bệnh binh (23/9/2015)
Gỡ vướng về cấp đổi thẻ BHYT khi chuyển chỗ ở (23/9/2015)
Cấp đổi bằng lái xe khi không rõ ngày tháng sinh (23/9/2015)
Quy định về xác định dân tộc trên Giấy khai sinh (23/9/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Tuyển chọn tư vấn cho hoạt động 6.3.1.2
Hòa giải ở cơ sở: Cần sửa đổi để tăng cường vai trò của các tổ chức xã hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design