180x100 - 1
Cong bao chinh phu
thu tuc TGPL
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 89
Lượt khách: 3,624,957
Tìm kiếm tin tức

Trẻ em được cấp thẻ BHYT khi đăng ký khai sinh

Bà Nguyễn Hạnh sinh con tại tỉnh Nam Định, hiện vợ chồng bà làm việc tại TP. Hà Nội. Bà hỏi, con của bà có thể đăng ký cấp thẻ BHYT tại Hà Nội được không? Con bà đã 4 tháng tuổi nhưng chưa có thẻ BHYT, vậy theo quy định sau khi sinh bao nhiêu lâu thì trẻ được cấp thẻ BHYT?


BHXH Việt Nam trả lời bà Nguyễn Hạnh như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm Y tế thì trẻ em dưới 6 tuổi thuộc đối tượng được ngân sách Nhà nước đóng BHYT.

Để bảo đảm việc cấp thẻ BHYT cho trẻ em được kịp thời, ngày 15/5/2015 Bộ Tư pháp, Bộ Công an, Bộ Y tế đã ban hành Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT hướng dẫn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi, trong đó quy định, khi UBND cấp xã làm thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ em dưới 6 tuổi thì cơ quan BHXH đã đồng thời thực hiện việc cấp thẻ BHYT cho trẻ trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cấp thẻ BHYT do UBND cấp xã chuyển đến.

Trường hợp gia đình bà thay đổi nơi cư trú (thường trú hoặc tạm trú) tại TP. Hà Nội, nhưng trẻ chưa được cấp thẻ BHYT thì theo quy định tại Khoản 3, Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, trẻ được cấp thẻ BHYT tại nơi cư trú.

Đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

 

Chinhphu.vn

http://baochinhphu.vn/Cong-dan-phan-anh-Co-quan-tra-loi/Tre-em-duoc-cap-the-BHYT-khi-dang-ky-khai-sinh/252102.vgp

 

(Nguồn: )
CÁC TIN KHÁC:
Chế độ phép đối với lao động làm việc dưới 12 tháng (13/4/2016)
Chế độ mai táng phí đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng (11/4/2016)
Nhà giáo điều động được bảo lưu phụ cấp đủ 36 tháng (11/4/2016)
Thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất (5/4/2016)
Chính sách đối với cán bộ không đủ tuổi tái cử (30/3/2016)
Tiếng Anh là môn học bắt buộc tại trường tiểu học? (30/3/2016)
Thông báo mất tích và quyền can thiệp vào tài sản của vợ/chồng (25/3/2016)
Việc truy thu trợ cấp 1 lần theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg (24/3/2016)
Không giải quyết dứt điểm về việc kiến nghị (21/3/2016)
Con bất hiếu không được chia đất (21/3/2016)
Bộ LĐTBXH trả lời về việc chậm ban hành hướng dẫn Luật BHXH (16/3/2016)
Được đổi giấy phép lái xe tại tất cả các Sở GTVT (15/3/2016)
Bộ Y tế hướng dẫn thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề KCB (15/3/2016)
Quy định về tiêu chuẩn, định mức sử dụng trụ sở làm việc (15/3/2016)
Phải đóng BHXH theo mức lương trong thang bảng lương? (1/3/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design