DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 285
Lượt khách: 3,716,684
Tìm kiếm tin tức

Phải đóng BHXH theo mức lương trong thang bảng lương?

Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Mỹ Dung (TP. Hồ Chí Minh), Công ty của bà Dung xây dựng hệ thống thang, bảng lương, đã được Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội chấp thuận. Sau đó Công ty tuyển dụng, thỏa thuận mức lương với người lao động, tuy nhiên, khi làm hồ sơ tham gia BHXH, cơ quan BHXH không chấp nhận.


Quy định về mức đóng BHXH, BHYT, BHTN

Lý do cơ quan BHXH đưa ra là thang lương đăng ký cho cấp bậc nhân viên của Công ty bậc 1 là 4.000.000 đồng, bậc 2 là 4.500.000 đồng, bậc 3 là 5.000.000 đồng. Nhưng khi tuyển dụng, giữa công ty và người lao động thỏa thuận mức lương đóng BHXH là 4.800.000 đồng không có trong thang lương. Bà Dung hỏi, việc cơ quan BHXH không nhận hồ sơ có đúng không?

Về vấn đề này BHXH Việt Nam trả lời bà Nguyễn Mỹ Dung như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 94 Luật BHXH năm 2006, đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 49/2013/NĐ-CP ngày 14/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương thì doanh nghiệp có trách nhiệm xây dựng hoặc rà soát sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, chuyển xếp lương, bổ sung hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể và thực hiện thủ tục ban hành theo quy định, làm căn cứ trả lương, đóng BHXH đối với người lao động.

Do đó, trường hợp tiền lương, tiền công ghi trên hợp đồng lao động làm căn cứ đóng BHXH không phải là tiền lương theo thang, bảng lương do Công ty bà Dung xây dựng đã đăng ký với cơ quan quản lý Nhà nước về lao động là không đúng với quy định của pháp luật.

Vì vậy, đề nghị bà Dung liên hệ với Công ty điều chỉnh lại tiền lương ghi trên hợp đồng lao động làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động theo đúng quy định.

Theo: Chinhphu.vn

 

(Nguồn: )
CÁC TIN KHÁC:
Đăng ký kết hôn lại (22/2/2016)
Đăng ký khai sinh cho con khi người cha mới đủ 16 tuổi (22/2/2016)
Sẽ phạt nặng hành vi sử dụng chất cấm trong chăn nuôi (20/2/2016)
Việc nâng lương và thăng hạng đối với viên chức (17/2/2016)
Đóng BHXH theo mức lương và phụ cấp ghi trong hợp đồng (17/2/2016)
Thừa kế theo di chúc (29/1/2016)
Cha bán nhà trong trường hợp 1 người con không đồng ý (29/1/2016)
Mức hưởng BHXH một lần từ năm 2016 (28/1/2016)
Đơn vị nào có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc? (28/1/2016)
Quy định đổi Giấy phép lái xe do Bộ Quốc phòng cấp (27/1/2016)
Tiền lương đối với lao động hợp đồng tại Công ty Nhà nước (27/1/2016)
Thuế với chuyển nhượng BĐS qua hợp đồng ủy quyền (27/1/2016)
Không có KT3, vẫn được nhập hộ khẩu TPHCM? (25/1/2016)
Chi phí bảo lãnh người thân đi Úc? (25/1/2016)
Quy định mới về việc thực hiện nghĩa vụ quân sự. (25/1/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design