180x100 - 1
Cong bao chinh phu
thu tuc TGPL
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 88
Lượt khách: 3,624,956
Tìm kiếm tin tức

Thông báo mất tích và quyền can thiệp vào tài sản của vợ/chồng

Ba mẹ tôi sống chung đã hơn 20 năm, đã tạo được một số lượng tài sản nhất định. Vài hôm nay sau khi xảy ra một số mâu thuẫn, mẹ tôi đã gom hết tiền mặt và vàng đến ngân hàng. Vậy sau bao nhiêu ngày thì gia đình tôi có thể thông báo mất tích để tìm mẹ? Trong lúc đó, tôi với tư cách con gái và ba tôi với tư cách là chồng có thể đến ngân hàng để tìm hiểu về số tài sản mẹ tôi đã đem đến đó có được không?


Trả lời có tính chất tham khảo

Căn cứ theo Điều 74, Bộ luật Dân sự năm 2005 về thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú, thì phải sau thời gian biệt tích sáu tháng liền trở lên gia đình bạn mới có quyền yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm mẹ bạn.

Theo khoản 1, Điều 78, Bộ luật Dân sự năm 2005 thì : Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích .

Đối với tài sản mẹ bạn đã mang đến ngân hàng bạn không nói rõ giao dịch là ký gửi, hay thế chấp…, tuy nhiên, theo điểm a, khoản 1, Điều 75, Bộ luật Dân sự năm 2005 thì trong thời gian Toà án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú tài sản mẹ bạn mang đến vẫn thuộc quyền quản lý của Ngân hàng. Theo quy định về nghĩa vụ của người quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú (Điều 76, Bộ luật Dân sự năm 2005) thì ngân hàng không có trách nhiệm phải cung cấp thông tin khi bạn và ba bạn đến ngân hàng tìm hiểu về số tài sản này.

Trường hợp Toà án tuyên bố mẹ bạn mất tích thì việc quản lý tài sản của mẹ bạn (trong đó có tài sản mang đến ngân hàng) được thực hiện theo quy định tại Điều 79, Bộ luật Dân sự năm 2005. Cụ thể như sau :

“Người đang quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú quy định tại khoản 1 Điều 75 của Bộ luật này tiếp tục quản lý tài sản của người đó khi người đó bị Toà án tuyên bố mất tích và có các quyền, nghĩa vụ quy định tại Điều 76 và Điều 77 của Bộ luật này.

 

Trong trường hợp Toà án giải quyết cho vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích ly hôn thì tài sản của người mất tích được giao cho con đã thành niên hoặc cha, mẹ của người mất tích quản lý; nếu không có những người này thì giao cho người thân thích của người mất tích quản lý; nếu không có người thân thích thì Toà án chỉ định người khác quản lý tài sản”.

 Các văn bản liên quan:

Bộ luật 33/2005/QH11 Dân sự

Theo: http://hdpl.moj.gov.vn/noidung/hoidap/Pages/Lists.aspx?ItemID=73104

 

(Nguồn: Theo: http://hdpl.moj.gov.vn/noidung/hoidap/Pages/Lists.aspx?ItemID=73104)
CÁC TIN KHÁC:
Việc truy thu trợ cấp 1 lần theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg (24/3/2016)
Không giải quyết dứt điểm về việc kiến nghị (21/3/2016)
Con bất hiếu không được chia đất (21/3/2016)
Bộ LĐTBXH trả lời về việc chậm ban hành hướng dẫn Luật BHXH (16/3/2016)
Được đổi giấy phép lái xe tại tất cả các Sở GTVT (15/3/2016)
Bộ Y tế hướng dẫn thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề KCB (15/3/2016)
Quy định về tiêu chuẩn, định mức sử dụng trụ sở làm việc (15/3/2016)
Phải đóng BHXH theo mức lương trong thang bảng lương? (1/3/2016)
Đăng ký kết hôn lại (22/2/2016)
Đăng ký khai sinh cho con khi người cha mới đủ 16 tuổi (22/2/2016)
Sẽ phạt nặng hành vi sử dụng chất cấm trong chăn nuôi (20/2/2016)
Việc nâng lương và thăng hạng đối với viên chức (17/2/2016)
Đóng BHXH theo mức lương và phụ cấp ghi trong hợp đồng (17/2/2016)
Thừa kế theo di chúc (29/1/2016)
Cha bán nhà trong trường hợp 1 người con không đồng ý (29/1/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design