DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 71
Lượt khách: 3,717,087
Tìm kiếm tin tức

Chế độ mai táng phí đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Bà Nguyễn Thu Phương (TP. Hà Nội) hỏi: Trường hợp “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” từ trần thì cơ quan nào đứng ra tổ chức tang lễ? Chi phí cho lễ tang do cơ quan nào chịu trách nhiệm? Mai táng phí được tính như thế nào?


Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời bà Phương như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 3 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ, Chủ tịch UBND cấp huyện có trách nhiệm tổ chức lễ tang cho “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” khi từ trần với thành phần đại diện cấp ủy, chính quyền, các tổ chức chính trị - xã hội; cơ quan, đơn vị phụng dưỡng và nhân dân nơi bà mẹ cư trú.

Theo hướng dẫn của Bộ Tài chính tại Văn bản số 12361/BTC-NSNN ngày 4/9/2014, việc tổ chức lễ tang “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” do ngân sách địa phương bảo đảm, UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương bố trí ngân sách địa phương để thực hiện.

Chế độ mai táng phí đối với “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” được thực hiện theo quy định của pháp luật về BHXH (bằng 10 lần mức lương cơ sở tại thời điểm chết, hiện nay mức lương cơ sở là: 1.150.000 đồng/tháng).

Chinhphu.vn

http://baochinhphu.vn/Cong-dan-phan-anh-Co-quan-tra-loi/Che-do-mai-tang-phi-doi-voi-Ba-me-Viet-Nam-anh-hung/251438.vgp

(Nguồn: )
CÁC TIN KHÁC:
Nhà giáo điều động được bảo lưu phụ cấp đủ 36 tháng (11/4/2016)
Thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất (5/4/2016)
Chính sách đối với cán bộ không đủ tuổi tái cử (30/3/2016)
Tiếng Anh là môn học bắt buộc tại trường tiểu học? (30/3/2016)
Thông báo mất tích và quyền can thiệp vào tài sản của vợ/chồng (25/3/2016)
Việc truy thu trợ cấp 1 lần theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg (24/3/2016)
Không giải quyết dứt điểm về việc kiến nghị (21/3/2016)
Con bất hiếu không được chia đất (21/3/2016)
Bộ LĐTBXH trả lời về việc chậm ban hành hướng dẫn Luật BHXH (16/3/2016)
Được đổi giấy phép lái xe tại tất cả các Sở GTVT (15/3/2016)
Bộ Y tế hướng dẫn thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề KCB (15/3/2016)
Quy định về tiêu chuẩn, định mức sử dụng trụ sở làm việc (15/3/2016)
Phải đóng BHXH theo mức lương trong thang bảng lương? (1/3/2016)
Đăng ký kết hôn lại (22/2/2016)
Đăng ký khai sinh cho con khi người cha mới đủ 16 tuổi (22/2/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design