180x100 - 1
Cong bao chinh phu
thu tuc TGPL
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 87
Lượt khách: 3,581,626
Tìm kiếm tin tức

Công an xã nghỉ việc được trợ cấp một lần?

Bà Nguyễn Thị Sen hỏi: Phó trưởng Công an xã và Công an viên đã có thời gian công tác liên tục từ đủ 15 năm trở lên khi đến tuổi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp một lần không? Theo quy định, nghỉ việc với lý do chính đáng được hiểu như thế nào?


Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:

Luật BHXH quy định tuổi nghỉ hưu đối với nam là từ đủ 60 tuổi, nữ là từ đủ 55 tuổi (khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu).

Đối với Phó trưởng Công an xã và Công an viên là những người hoạt động không chuyên trách cấp xã khi nghỉ việc mà có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu, nếu có thời gian công tác liên tục từ đủ 15 năm trở lên nếu nghỉ việc có lý do chính đáng thì được hưởng trợ cấp một lần theo quy định tại Khoản 4, Điều 7 Nghị định số 73/2009/NĐ-CP ngày 7/9/2009 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Pháp lệnh Công an xã.

Trường hợp nghỉ việc vì lý do chính đáng như, do sức khỏe không đáp ứng được yêu cầu công tác; do hoàn cảnh gia đình khó khăn (kinh tế khó khăn, gia đình neo đơn) không vi phạm kỷ luật, tự nguyện xin nghỉ việc và được cấp có thẩm quyền xét, quyết định cho nghỉ việc.

Chinhphu.vn

http://baochinhphu.vn/Cong-dan-phan-anh-Co-quan-tra-loi/Cong-an-xa-nghi-viec-duoc-tro-cap-mot-lan/253832.vgp

 

(Nguồn: )
CÁC TIN KHÁC:
Giải quyết chế độ tuất theo Luật BHXH cũ hay mới? (9/5/2016)
Ai được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ? (9/5/2016)
Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi từ 2016 (5/5/2016)
Điều kiện lao động nữ được nghỉ hưu trước tuổi (5/5/2016)
Xác định giá thuê đất theo giá thị trường (27/4/2016)
Phân chia di sản thừa kế theo pháp luật (19/4/2016)
Trẻ em được cấp thẻ BHYT khi đăng ký khai sinh (19/4/2016)
Chế độ phép đối với lao động làm việc dưới 12 tháng (13/4/2016)
Chế độ mai táng phí đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng (11/4/2016)
Nhà giáo điều động được bảo lưu phụ cấp đủ 36 tháng (11/4/2016)
Thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất (5/4/2016)
Chính sách đối với cán bộ không đủ tuổi tái cử (30/3/2016)
Tiếng Anh là môn học bắt buộc tại trường tiểu học? (30/3/2016)
Thông báo mất tích và quyền can thiệp vào tài sản của vợ/chồng (25/3/2016)
Việc truy thu trợ cấp 1 lần theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg (24/3/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Hoi Bao tro tu phap cho nguoi ngheo ha noi
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design