DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 72
Lượt khách: 3,717,088
Tìm kiếm tin tức

Xác định giá thuê đất theo giá thị trường

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Văn Cương, làm việc tại Công ty Nhật Cường (TP. Hồ Chí Minh) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xác định giá đất khi doanh nghiệp chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần.


Công ty Nhật Cường (TP. Hồ Chí Minh) đang thuê đất của Nhà nước thời gian 50 năm theo phương thức trả tiền thuê đất hàng năm. Công ty đã ứng tiền đền bù, giải phóng mặt bằng và được xác định giá đất bằng phương pháp hệ số vào thời điểm ngày 1/1/2015.

Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh đã xác định thời gian hoàn thành nghĩa vụ trả tiền thuê đất bằng cách trừ tiền giải phóng mặt bằng vào tiền thuê đất là 35 năm. Đồng thời, Công ty cũng được Cục Thuế ban hànhquyết định ưu đãi miễn tiền thuê đất 11 năm.

Nay, Công ty có kế hoạch chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần.

Đại diện Công ty, ông Nguyễn Văn Cương hỏi, giá đất để tính trả tiền thuê đất một lần cũng là giá đất khi giao đất có thu tiền sử dụng đất có đúng không?

Về vấn đề này, Sở Tài nguyên và Môi trường TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Theo quy định của Điều 56 Luật Đất đai 2013 thì:

"1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp sau đây:

a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

b) Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức được giao quy định tại Điều 129 của Luật này;

c) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;

d) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh;

đ) Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê".

Do đó, khi xác định đơn giá đất thì đơn vị tư vấn căn cứ vào điều kiện, mục đích sử dụng đất để đưa ra đơn giá cho khu đất theo giá thị trường.

Trường hợp trả tiền thuê đất hằng năm thì cũng xác định theo giá thị trường để tính ra đơn giá, đồng thời nhân với hệ số thuê đất của từng khu vực.

Hiện nay, trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh áp dụng Quyết định số 50/2014/QĐ-UBND ngày 24/12/2014 về đơn giá thuê đất, thuê mặt nước trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh.

http://baochinhphu.vn/Tra-loi-cong-dan/Xac-dinh-gia-thue-dat-theo-gia-thi-truong/252894.vgp

 

(Nguồn: )
CÁC TIN KHÁC:
Phân chia di sản thừa kế theo pháp luật (19/4/2016)
Trẻ em được cấp thẻ BHYT khi đăng ký khai sinh (19/4/2016)
Chế độ phép đối với lao động làm việc dưới 12 tháng (13/4/2016)
Chế độ mai táng phí đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng (11/4/2016)
Nhà giáo điều động được bảo lưu phụ cấp đủ 36 tháng (11/4/2016)
Thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất (5/4/2016)
Chính sách đối với cán bộ không đủ tuổi tái cử (30/3/2016)
Tiếng Anh là môn học bắt buộc tại trường tiểu học? (30/3/2016)
Thông báo mất tích và quyền can thiệp vào tài sản của vợ/chồng (25/3/2016)
Việc truy thu trợ cấp 1 lần theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg (24/3/2016)
Không giải quyết dứt điểm về việc kiến nghị (21/3/2016)
Con bất hiếu không được chia đất (21/3/2016)
Bộ LĐTBXH trả lời về việc chậm ban hành hướng dẫn Luật BHXH (16/3/2016)
Được đổi giấy phép lái xe tại tất cả các Sở GTVT (15/3/2016)
Bộ Y tế hướng dẫn thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề KCB (15/3/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design