180x100 - 1
Cong bao chinh phu
thu tuc TGPL
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 35
Lượt khách: 3,622,272
Tìm kiếm tin tức

Đăng ký khai sinh cho con khi người cha mới đủ 16 tuổi

Em năm nay 20 tuổi, chồng em mới đủ 16 tuổi. Vậy khi làm giấy khai sinh cho con có thể cho con mang họ cha và điền đầy đủ thông tin về người cha không?


Trả lời có tính chất tham khảo

Trước hết, về tuổi của bạn nam (đủ 16 tuổi), theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện kết hôn thì “Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên”. Vì thế, hai bạn không thể đăng ký kết hôn bây giờ mà phải chờ cho đến khi bạn nam đủ tuổi theo quy định nêu trên thì mới được đăng ký kết hôn.

Theo quy định tại tại khoản 3 Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì “Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh”.

Vì hai bạn chưa được đăng ký kết hôn và muốn điển đầy đủ thông tin về người cha trong giấy khai sinh (để con mang họ của cha) thì đồng thời với việc đăng ký khai sinh, bạn nam cần thực hiện thủ tục nhận con. UBND cấp xã sẽ kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh để ghi tên người cha vào giấy khai sinh. Theo quy định tại Điều 34 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP và Nghị định số 06/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực thì người nhận cha, mẹ, con phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định). Trong trường hợp cha hoặc mẹ nhận con chưa thành niên, thì phải có sự đồng ý của người hiện đang là mẹ hoặc cha, trừ trường hợp người đó đã chết, mất tích, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng sự thật và không có tranh chấp, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.

 Các văn bản liên quan:

Nghị định 06/2012/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

Luật 52/2014/QH13 Hôn nhân và gia đình

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

 

(Nguồn: Theo: moj.gov.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Sẽ phạt nặng hành vi sử dụng chất cấm trong chăn nuôi (20/2/2016)
Việc nâng lương và thăng hạng đối với viên chức (17/2/2016)
Đóng BHXH theo mức lương và phụ cấp ghi trong hợp đồng (17/2/2016)
Thừa kế theo di chúc (29/1/2016)
Cha bán nhà trong trường hợp 1 người con không đồng ý (29/1/2016)
Mức hưởng BHXH một lần từ năm 2016 (28/1/2016)
Đơn vị nào có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc? (28/1/2016)
Quy định đổi Giấy phép lái xe do Bộ Quốc phòng cấp (27/1/2016)
Tiền lương đối với lao động hợp đồng tại Công ty Nhà nước (27/1/2016)
Thuế với chuyển nhượng BĐS qua hợp đồng ủy quyền (27/1/2016)
Không có KT3, vẫn được nhập hộ khẩu TPHCM? (25/1/2016)
Chi phí bảo lãnh người thân đi Úc? (25/1/2016)
Quy định mới về việc thực hiện nghĩa vụ quân sự. (25/1/2016)
Vợ không đi làm, ly hôn có được chia tài sản không? (25/1/2016)
Phần tiền không bị kháng cáo, có thi hành án trước được không? (21/1/2016)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design