180x100 - 1
Cong bao chinh phu
thu tuc TGPL
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 89
Lượt khách: 3,622,330
Tìm kiếm tin tức

Thủ tục xem xét lại bản án theo thủ tục giám đốc thẩm và thủ tục đặc biệt xem xét lại quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao

Chị Võ Thị Mỹ Dung đến từ Tỉnh Vũng Tàu có vấn đề cần giải đáp như sau: “Tòa án 2 cấp của tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu xét xử công nhận cho bà Nguyễn Thị Kim Anh mua đất của ông Hồng. Hợp đồng chuyển nhượng ghi thửa 485, tờ bản đồ 13 xã Tân Phước (quyền sử dụng đất này trước đây ông Hồng mua của ông Đang nhưng chưa làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Tòa án 2 cấp tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu buộc ông Đang phải giao thửa 485, tờ bản đồ số 03 cho bà Kim Anh. Chi cục Thi hành án huyện Tân Thành đã ban hành quyết định thi hành án, cưỡng chế thi hành án theo Bản án phúc thẩm của tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. Ông Đang đã đề nghị người có thẩm quyền xem xét lại bản án theo thủ tục giám đốc thẩm nhưng Chánh án Tòa nhân dân tối cao có thông báo bác đơn yêu cầu giám đốc thẩm của ông Đang. Vậy, ông Đang phải làm đơn đến cơ quan nào để được xem xét lại bản án? Trường hợp nào thì xem xét lại quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao?”

        Về vấn đề của chị Đặng Thị Mỹ Dung, chuyên gia trả lời chị như sau:

Theo quy định của Luật Thi hành án dân sự bản án có hiệu lực pháp luật, cơ quan thi hành án dân sự phải tổ chức thi hành, thời hạn tự nguyện thi hành án theo Luật thi hành án dân sự năm 2008 là 15 ngày và theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thi hành án dân sự là 10 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án nếu người phải thi hành án không tự nguyện thi hành án thì bị cưỡng chế thi hành án

hành căn cứ Bản án phúc thẩm của Tòa án nhân dân tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu có hiệu lực pháp ra quyết định thi hành án và tổ chức cưỡng chế thi hành án là phù hợp quy định của Luật Thi hành án dân sự.

Theo tình tiết mà chị Dung cung cấp thì ông Đang đã đề nghị người có thẩm quyền xem xét lại bản án theo thủ tục giám đốc thẩm nhưng Chánh án Tòa nhân dân tối cao có thông báo bác đơn yêu cầu giám đốc thẩm. Như vậy, người có thẩm quyền đã xem xét và thấy không có căn cứ để xem xét lại bản án theo Điều 283 Bộ luật Tố tụng dân sự: Bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm khi có một trong những căn cứ sau đây:

  • Kết luận trong bản án, quyết định không phù hợp với những tình tiết khách quan của vụ án;

  • Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng;

  • Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật.

  • Trong thời hạn một năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật, nếu phát hiện vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định đó thì đương sự có quyền đề nghị bằng văn bản với Chánh án Toà án nhân dân tối cao hoặc Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

Về thủ tục đặc biệt xem xét lại quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định tại Điều 310a Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung năm 2011 như sau:

Khi có căn cứ xác định quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao có vi phạm pháp luật nghiêm trọng hoặc phát hiện tình tiết quan trọng mới có thể làm thay đổi cơ bản nội dung quyết định mà Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, đương sự không biết được khi ra quyết định đó, nếu có yêu cầu của Ủy ban thường vụ Quốc hội, kiến nghị của Ủy ban tư pháp của Quốc hội, kiến nghị của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao hoặc đề nghị của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao thì Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao xem xét lại quyết định đó.

Trên đây là câu trả lời dành cho vấn đề của chị Đặng Thị Mỹ Dung.

./.


(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Quy định bán đấu giá và xử lí kết quả bán đấu giá tài sản thi hành án (1/11/2015)
Giải đáp vấn đề về mã ngành kinh doanh (26/10/2015)
Thừa kế cổ phần khi người để lại di sản mất (26/10/2015)
Cho nghỉ việc nhưng chưa đóng bảo hiểm xã hội. (26/10/2015)
Đối chất trong vụ án hình sự. (24/10/2015)
Có quyền đơn phương ly hôn? (24/10/2015)
Có thể chấm dứt hợp đồng nếu nhà thầu trễ tiến độ (21/10/2015)
Chưa được hưởng trợ cấp sẽ được cộng dồn thời gian (21/10/2015)
Không bắt buộc ban hành văn bản mới thay thế khi sửa đổi, bổ sung (21/10/2015)
Chế độ vùng ĐBKK với cán bộ không chuyên trách xã (21/10/2015)
Hướng dẫn về hóa đơn đối với hàng khuyến mại (21/10/2015)
Nghĩa vụ bán khí thiên nhiên tại thị trường Việt Nam (21/10/2015)
Thủ tục cấp, đổi huân huy chương còn khó khăn, rườm rà? (20/10/2015)
Căn cứ tính số ngày nghỉ phép năm (20/10/2015)
Không ở ngạch giảng viên có được phụ cấp thâm niên nhà giáo? (20/10/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design