DANH BẠ PHÁP LÝ
thu tuc TGPL
Cong bao chinh phu
Cong chung
mau van ban
Tra cuu van ban luat mien phi
Luat su Dong Nam A
Khách online: 250
Lượt khách: 3,716,649
Tìm kiếm tin tức

Quy định bán đấu giá và xử lí kết quả bán đấu giá tài sản thi hành án

Anh La Văn Nhiều có vấn đề cần giải đáp như sau: “Pháp luật quy định như thế nào về việc nộp tiền mua tài sản bán đấu giá, cưỡng chế giao tài sản cho người mua trúng đấu giá? Cơ quan thi hành án có được cưỡng chế giao tài sản rồi sau đó mới thu tiền của người mua trúng đấu giá tài sản không? Trường hợp người mua trúng đấu giá không nộp tiền thì xử lý như thế nào?”
      

Về vấn đề của anh La Văn Nhiều, chuyên gia giải đáp như sau:

  1. Theo quy định tại Điều 27 Nghị định 62/2015/NĐ-CP ngày 18/7/2015 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thi hành án dân sự thì sau khi người mua trúng đấu giá nộp đủ tiền mua tài sản cơ quan thi hành án dân sự mới tổ chức việc giao tài sản cho người mua được tài sản. Nếu người phải thi hành án không tự nguyện giao tài sản cho người mua trúng đấu giá, Chấp hành viên phải tổ chức cưỡng chế giao tài sản cho người mua được tài sản bán đấu giá theo quy định tại các điều 114, 115, 116 và 117 của Luật Thi hành án dân sự.

  2. Trường hợp sau khi phiên đấu giá kết thúc mà người trúng đấu giá tài sản từ chối mua hoặc đã ký hợp đồng mua bán tài sản bán đấu giá nhưng chưa thanh toán thêm bất kỳ khoản tiền nào thì khoản tiền đặt trước thuộc về ngân sách nhà nước và được sử dụng để thanh toán lãi suất chậm thi hành án, tạm ứng chi phí bồi thường Nhà nước, bảo đảm tài chính để thi hành án và các chi phí cần thiết khác.

  3. Trường hợp người mua được tài sản bán đấu giá không thực hiện đầy đủ hoặc không đúng hạn nghĩa vụ thanh toán theo hợp đồng thì tiền thanh toán mua tài sản đấu giá được xử lý theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán tài sản bán đấu giá và quy định của pháp luật về hợp đồng mua bán tài sản.

(Anh Nhiều có thể tra cứu các văn bản liên quan đến vấn đề này tại thuvienphapluat.vn)

./.


(Nguồn: chinhphu.vn)
CÁC TIN KHÁC:
Giải đáp vấn đề về mã ngành kinh doanh (26/10/2015)
Thừa kế cổ phần khi người để lại di sản mất (26/10/2015)
Cho nghỉ việc nhưng chưa đóng bảo hiểm xã hội. (26/10/2015)
Đối chất trong vụ án hình sự. (24/10/2015)
Có quyền đơn phương ly hôn? (24/10/2015)
Có thể chấm dứt hợp đồng nếu nhà thầu trễ tiến độ (21/10/2015)
Chưa được hưởng trợ cấp sẽ được cộng dồn thời gian (21/10/2015)
Không bắt buộc ban hành văn bản mới thay thế khi sửa đổi, bổ sung (21/10/2015)
Chế độ vùng ĐBKK với cán bộ không chuyên trách xã (21/10/2015)
Hướng dẫn về hóa đơn đối với hàng khuyến mại (21/10/2015)
Nghĩa vụ bán khí thiên nhiên tại thị trường Việt Nam (21/10/2015)
Thủ tục cấp, đổi huân huy chương còn khó khăn, rườm rà? (20/10/2015)
Căn cứ tính số ngày nghỉ phép năm (20/10/2015)
Không ở ngạch giảng viên có được phụ cấp thâm niên nhà giáo? (20/10/2015)
Mỗi cá nhân chỉ được cấp một mã số thuế duy nhất (20/10/2015)
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ Hỗ trợ
Hỗ trợ quản trị website Hỗ trợ quản trị website
Văn phòng TƯ Hội Văn phòng TƯ Hội
Hội Bảo trợ tư pháp cho người nghèo Việt Nam tổ chức Đại hội lần 2 - Nhiệm kỳ 2017 - 2022
Thủ tục hưởng di sản thừa kế
Thủ tục xóa án tích sẽ bớt gian nan, phức tạp?
Bố trí cán bộ có đủ phẩm chất đạo đức, năng lực làm công tác tiếp dân
Dự thảo BLHS (sửa đổi): Nhiều quy định mang tính đột phá
Danh bạ các trung tâm Trợ giúp pháp lý
danh ba luat su
Trong tai thuong mai viet nam
Hệ thống văn bản QPPL
mau van ban
sealaw
điểm tin
 
© 2010 - 2011 HỘI BẢO TRỢ TƯ PHÁP CHO NGƯỜI NGHÈO VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 20, Ngõ 80, Lê Trọng Tấn, Phường Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội - Hotline: 04.37154286
Điện thoại: 04.37154286 - Fax: 04.37154286 - Email: baotrotuphapvn@gmail.com
Thiết kế và lưu trữ bởi TTC Design